
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 
MUUNGANO NA MAZINGIRA 

 
BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA 

 

 

 
TANGAZO LA KUHUISHA MFUMO WA KIELEKTRONIKI WA KUSAJILI 

MIRADI YA TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA NA WATAALAMU 

ELEKEZI WA MAZINGIRA  

 

 

Ibara ya 17 ya Sheria ya Mazingira ya Mwaka 2004 imeainisha madhumuni na sababu za 

kuanzisha Baraza ikiwa ni pamoja na kuratibu utekelezaji wa sera na sheria ya mazingira. 

Pamoja na masuala mengine Baraza limepewa majukumu ya kusimamia mchakato wa 

Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM) na Wataalam Elekezi wa Mazingira. Majukumu 

haya yanahusisha kuratibu, kufanya mapitio ya taarifa za TAM kutoka kwa wenye miradi na 

kufuatilia utekelezaji. Aidha, Ibara ya 83 ya Sheria ya Mazingira imeanisha kuwa TAM 

itafanywa na Mshauri Elekezi wa Mazingira ambaye jina lake pamoa na taaluma imesajiliwa 

na Baraza. 

  

Hivyo, katika kuboresha mifumo yake ya mapitio ya taarifa za tathmini na kaguzi za athari za 

mazingira na usajili wa Wataalam Elekezi wa Mazingira, Baraza limeboresha miundo mbinu 

ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kulingana na matakwa ya Mfumo wa 

Serikali Mtandao (e-Government). Hivyo, mnafahamishwa ya kuwa Baraza limeboresha 

mfumo wa kielektroniki wa kusajili Miradi ya Tathmini za Mazingira na Ukaguzi (Online 

Registration and Tracking System) kwa kuongeza usajili wa Wataalam Elekezi kielectroniki 

na kipengele kitakacho wezesha Wataalam Elekezi kufanyia kazi miradi ya TAM katika 

akaunti zao wenyewe.   

 

Mfumo huu utatumiwa na makundi husika kama ifuatavyo: 

i. Waandaaji wa Miradi kusajili mradi; 

ii. Wataalam Elekezi wa Mazingira kuomba usajili na kufanyia kazi miradi ya 

TAM 

iii. Watumishi wa Baraza kupokea na kufanyia kazi maombi 

yanayowasilishwa ya TAM; na 

iv. Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira) watatumia mfumo huu kufanyia 

kazi 

maombi ya TAM kabla ya Waziri kuidhinisha utekelezaji wa miradi. 

 

Mfumo huu ni mahususi katika jitihada zinazofanywa na Baraza za kuendelea kutekeleza 

azma ya Serikali ya kuhakikisha mazingira bora na wezeshi kwa wawekezaji hususani walio 

na lengo la kuanzisha shughuli za maendeleo. Hivyo basi, mfumo huu unakusudiwa 

kuimarisha utendaji kazi na kuongeza ufanisi na pia kulisaidia Baraza kuwa na kumbukumbu 

za uhakika katika masuala yanayohusu miradi na usimamizi wa mazingira. Aidha, malipo 

yote ikiwa ni pamoja na gharama za usajili wa miradi na Wataalam Elekezi, na gharama za 

mapitio ya miradi yanafanyika kwa mfumo wa malipo wa serikali wa kielekroniki ikiwa ni 



pamoja na kupata hati ya madai (invoice) na kumbukumbu namba ya malipo (control 

number). 

 

Mfumo huu unapatikana kwenye tovuti za Baraza kutokana na kundi husika kama 

ilivyoainishwa hapa chini: 

 

i. Waandaaji wa Miradi na Wataalam Elekezi wa Mazingira 

(eia.nemc.or.tz); 

ii. Watumishi wa Baraza (pms.nemc.or.tz); na 

iii. Watumishi katika Ofisi ya Makamu wa Rais (vpo.nemc.or.tz). 

 

Kwa misingi hiyo na kuufanya mfumo huo utumike, taasisi zote nchini, wawekezaji, 

wataalam elekezi, wananchi na wadau wote wa mazingira mnataarifiwa kuwa mfumo huo 

utaanza rasmi tarehe 3
rd

 april 2022 ambapo usajili wa wataalam elekezi utafanyika kwa 

mfumo wa kieletroniki. 

 

Pamoja na kuhuisha mfumo huo, miradi ya tathmini ya athari kwa mazingira (TAM) 

utaendelea kutafanyika kwa mfumo wa kielektroniki kama ilivyo sasa.  Hata hivyo, Baraza 

linatahadharisha maboresho hayo yanaweza kupelekea mfumo kutopatikana kabisa au 

kukatika kwa kipindi kifupi. 

 

Kwa msaada unaweza kuwasiliana nasi kupitia eiasupport@nemc.or.tz au tembelea tovuti ya 

Baraza (nemc.or.tz) au tembelea Ofisi za Makao Makuu ya Baraza zilizopo katika kiwanja 

Na. 28-30, Mtaa wa Regent, Mikocheni katika ofisi za kanda za Baraza zilizopo Arusha, 

Dodoma, Mbeya, Kigoma, Mwanza na Mtwara. 
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